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Kumekuwepo na ongezeko 
la wanafunzi kutoka mataifa 
mbalimbali duniani ambao 
huamua kusoma elimu ya juu 
Japani. 

Vikijulikana kwa utoaji 
elimu yenye ubora wa hali ya 
juu, vyuo vikuu vya Japani kwa 
sasa hutoa programu takribani 
1000 zinazofundishwa kwa 
lugha ya Kiingereza (program 
takribani 150 ni katika ngazi ya 
shahada ya kwanza na takriba-
ni 850 katika ngazi ya shahada 
za juu). 

Fursa ya kusoma na kutun-
ukiwa shahada bila kuwa na 
uwezo wa lugha ya Kijapani 
imefanya nchi ya Japan kuwa 
kitovu maarufu cha elimu kwa 
wanafunzi na pia kutokana na 
kuwa na utamaduni mchang-
anyiko, usalama na ajabu zaidi 
gharama nafuu za Maisha.

Tumekuandalia ushuhuda 
wa Watanzania, Elias G. Balim-
ponya na Neema Y. Yohana, 
ambao ni wanafunzi wa Sha-
hada za Uzamivu (PhD) kwe-
nye Chuo Kikuu cha Hokkaido 
moja ya vyuo vikuu vya Seri-
kali nchini Japan.  Elias alipata 
ufadhili wa Serikali ya Japani 
uitwao MEXT(*)  (The Min-
istry of Education, Culture, 
Sports, Science and Technol-
ogy-Japan) ambao maombi 
yake hufunguliwa Aprili kwa 
Watanzania na husimamiwa 
na ubalozi wa Japan ulioko Dar 
es Salaam Tanzania.  

Miaka miwili baada ya 
kuwasili Japan, kwa masomo 
yake katika Shahada ya Uza-
mivu (PhD) katika Kilimo, mke 
wake Neema ambaye alikuwa 
akitafuta nafasi ya kujiendele-
za kimasomo aliomba kujiunga 
na vyuo vya Japan na akabaha-
tika kujiunga na Shahada ya 
Uzamivu (PhD) katika Mifumo 
ya Ikolojia ya Kilimo. Simu-
lizi yao hapa chini itakufanya 
utambue namna Mtanzania 
anavyoweza kupanua upeo 
wake kwa kusoma Japani.

Ujumbe kutoka kwa Elias (E) 
na Neema (N)

Sababu ya kuichagua Japan 
kwa masomo yangu

(E) Kwanza ni teknolojia ya 
juu na ya kisasa katika utafiti, 
nilitaka kujifunza na kufanya 
tafiti mbalimbali kwa kutumia 
teknolojia ya juu nchini Japan. 

Pili ni jamii rafiki ya kija-
pani, moja wa marafiki zangu 
aliyesoma hapa alikuwa akini-
simulia kwamba wajapani ni 
watu wenye urafiki wa kweli 
na hivyo nikaiona Japan kama 
sehemu nzuri ya kuishi takrib-
ani miaka minne ya shahada 
yangu ya uzamivu. 

Tatu ni uzalishaji wa mpun-
ga. Japan imejitosheleza kwa 
zaidi ya asilimia 100 katika 
uzalishaji wa mpunga na kwa 

vile nyanja niliyokuwa navu-
tiwa nayo ni utafiti katika 
mpunga, niliamini ningepata 
ujuzi zaidi katika nyanja hiyo 
kutoka katika Taifa ambalo 
uzalishaji wake wa mpunga 
umezidi kiwango cha utoshe-
levu.

Namna nilivyotafuta na 
kupata chuo kikuu cha Japani 
moja ya yanayovutia. Kwanza 
nilienda “Google” nikatafuta 
maabara bora yenye shu-
ghuli za biolojia ya mpunga 
na nikapata maabara kwenye 
Chuo Kikuu cha Hokkaido, 
kisha nikaenda katika tovuti 
ya maabara hiyo na nikatuma 
barua pepe kwa maprofesa 
kuomba wawe wasimamizi 
wangu lakini bahati mbaya 
sikujibiwa. 

Nikarudi tena kwenye tovu-
ti ya maabara na kuona oro-
dha ya wanafunzi na kisha 
nikawatafuta kama wako 
“Facebook” na kwa bahati 
nikawapata baadhi wakiwa na 

account  kwenye mtandao huo. 
Nikamtumia ujumbe mmoja 
wapo nikijitambulisha kwake 
na kumuuliza kama alifaha-
miana na maprofesa ndani ya 
maabara ile. 

Alinijibu anamfahamu na 
akafikisha ujumbe wangu kwa 
profesa yule na kupitia kwake 
ndiyo nikaanza mawasiliano 
na profesa wangu. Kumpata 
profesa aliyebobea katika kila 
unachotamani kukisoma kabla 
hata hujaomba chuo ni jam-
bo muhimu sana kwa yeyote 
anayetamani kusoma shahada 
ya juu nchini Japan. Unatakiwa 
kuwa na hali ya kuendelea 
kutafuta profesa na kutokata 
tamaa.

Je, kutokujua Kijapani yaweza 
kuwa kikwazo?

(N) Vyuo vikuu vilivyo vingi 
nchini Japan hutoa kozi za 
lugha ya Kijapani bure kwa 
wanafunzi wao. Nilikuwa na 
hamu ya kujua Kijapani kwa 

ajili ya Mawasiliano. Mara 
nilipowasili na kusajiliwa Chuo 
Kikuu cha Hokkaido niliamua 
kujifunza kijapani ndani ya 
kampasi na ilinisaidia kuwasil-
iana na wajapani ndani na nje 
ya mazingira ya chuo changu. 

Kwa wenzangu wanaotege-
mea kuja Japan, kabla ya kuja 
unaweza kusoma Kijapani ili 
kupata uelewa tu wa mambo 
madogo madogo kama salamu. 
Kozi hizi hutolewa na baadhi 
ya taasisi na vyuo vikuu vya 
Tanzania. Unaweza pia kujif-
unza kupitia kozi za mitanda-
oni ambazo hutolewa bure.

* Mapendekezo mbalim-
bali ya kozi za kujifunza 
Kijapani hupatikana hapa 
kwenye tovuti ya. www.
studyinjapan-africa.com/
learn-japanese 

(E) Lugha ya Kijapani inahi-
tajika kwa wingi nje ya maz-
ingira ya chuo na hivyo kui-

shi vizuri kwenye nchi hiyo 
kunahitaji angalau uelewa wa 
mambo ya msingi. Ndani ya 
chuo, lugha ya Kijapani huwa 
na umuhimu mdogo kwa saba-
bu kozi nyingi za shahada za 
juu hutolewa kwa Kiingereza. 
Hata hivyo kupuuza kujifunza 
Kijapani si jambo jema.

Moja ya kumbukumbu 
mbaya nisizoweza kusahau 
ni kukosa Yeni za kijapani 
200,000 ambayo ni takribani 
milioni 4 za kitanzania. Hii 
ilikuwa ni ruzuku kwa watoto 
wangu wawili iliyotolewa na 
Serikali ya Japan kwa familia 
zenye watoto ili kupunguza 
makali ya maisha yanayoweza 
kuwa yalitokana na Janga la 
UVIKO-19. 

Lakini ili kupata fedha hizi 
ililazimika kujaza fomu ya 
maombi na kila familia yenye 
watoto ilitumiwa hiyo fomu. 
Sasa mimi nilipoiona kwenye 
box langu la barua nikaipuuza 
na kuendelea na mambo yangu 

ya shule. Nikapoteza fursa ya 
kupata milioni 4. Ni bora sana 
kutopuuza lugha ya Kijapani. 

Fursa za kazi wakati unasoma 
Japani

(N) Ninafanya kazi ya muda 
katika moja ya viwanda vya 
kutengeneza chakula. Wana-
funzi walio wengi hufanya 
kazi za muda (part-time jobs) 
wakati wakiendelea na maso-
mo yao ya vyuo vikuu. Na hivyo 
inawezekana kabisa kujilipa 
ada na kupata hela za kujikimu 
wakati ukiendelea na maso-
mo. Inahitajika tu kuhakikisha 
kuwa lengo ambalo ni masomo 
linapewa kipaumbele na kazi 
za muda ni kama nyongeza.

(E) Ninafanya kazi katika 
kampuni ya usafirishaji niki-
pangilia mizigo inayokwenda 
maeneo mbalimbali, lakini 
pia nimewahi kufanya kazi 
katika kampuni inayoandaa 
na kusambaza vyakula katika 
moja ya maduka maarufu hapa 
Japan (7-eleven). 

Na wakati mwingine nime-
fanya kazi kama mwalimu wa 
Kiingereza wakati wa mwisho 
wa juma katika moja ya shule 
za sekondari. Kitu kikubwa 
ni kuwa kazi za muda hazi-
takiwi kabisa kuingiliana na 
masomo na hivyo nililazimika 
kutafuta kazi zinazofanywa 
siku za mwisho wa juma. 
Kwangu mimi mazingira ya 
kazi za muda ni fursa nzuri 
sana ya kujifunza Kijapani 
maana hukutana na wajapani 
wachache sana wanaoweza 
kuongea Kiingereza na hivyo 
wewe mwenyewe hulazimika 
kuongea Kijapani ili kuwasili-
ana.

Yapi mazuri ndani ya Japan
(E) Nilikuwa nikiwaza 

kwamba kuishi na familia 
wakati huo nikiwa mwana-
funzi ingekuwa vigumu Japan. 
Lakini kwa bahati njema, Japan 
ina mfumo wa shule za awali 
ambako watoto wote kuanzia 
mtoto wa siku 48 hupelekwa 
asubuhi na kulelewa na kisha 
huchukuliwa jioni na wazazi 
wao. 

Japan pia ina mfumo wa 
kutoa kiasi cha fedha kila 
mwezi (Sh 200,000 kwa kila 
mtoto) kwa watoto wote ili 
kumudu gharama za maisha 
maana watoto hawafanyi kazi. 
Haya hufanyika kwa kila raia 
anayeishi Japan bila kujali 
kama ni Mjapani au mgeni. 
Kwa hiyo katika mwaka wangu 
wa pili nikiwa Japan niliamua 
kuileta familia yangu na kuishi 
nao.

(N) Kabla ya kuja Japan-
nilidhani Wajapani wanaweza 
wasiwe watu wa kutoa ush-
irikiano kwa wageni au wana-
funzi toka mataifa ya nje. Baa-
da ya kuja niligundua Wajapani 

Urafiki wa Wajapani kwa kila mtu 
unatengeneza mazingira mazuri 

kwa  Watanzania kujifunza
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Elias Balimponya anayesoma masomo ya Shahada ya Uzamivu (PhD) katika Chuo Kikuu cha Hokkaido, Japan.
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ni watu wema na wenye usaid-
izi hata kwa wageni. Mimi na 
familia yangu tunakaa umbali 
wa kilometa karibia 10 kutoka 
chuoni katikati ya jamii ya Kija-
pani haswa. Lakini hatujawahi 
kuhisi upweke na tunapata 
ushirikiano wa kila hali.

Wito wa Watanzania 
(N) Ningependa kuwatia 
moyo Watanzania wenzangu 
wanaotamani kusoma maso-
mo ya elimu ya juu kuicha-
gua Japan. Hii ni kwa saba-
bu mazingira ya taaluma ni 
mazuri, rafiki na uwepo wa 
vifaa vya kisasa na bora katika 

maabara kwa ajili ya utafiti. 
Lakini pia kuchagua kusoma 
Japan hukuhakikishia kum-
aliza masomo ndani ya muda 
pangwa. 

Tuna mifano hai ya marafi-
ki zetu ambao wamehitimu 
kutoka Chuo Kikuu cha Hok-
kaido. Kuna fursa za kupata 
ufadhili ama kabla ya kujiunga 
na chuo au baada ya kujiunga 
na chuo kupitia ubalozi wa 
Japan nchini Tanzania, vyuo 
vikuu, Serikali ya Japan na 
kupitia wahisani binafsi nda-
ni ya Japan. Kubwa zaidi ni 
urafiki wa Wajapani kwa kila 
mmoja wakiwemo wageni, hii 

itamfanya mwanafunzi kuwa 
na mazingira bora ya kujif-
unza. 

(E) Niko mwaka wa pili wa 
Shahada ya Uzamivu lakini 
nahisi kama nina kitu cha kuto-
sha kufanya jambo ndani ya 
jamii yangu. Niwatie moyo 
Watanzania kuchangamkia 
fursa ya kusoma Japan. Ni nchi 
ambayo hutoa elimu lakini pia 
fursa za kufanya kile ulichoki-
soma au kutafiti kwa vitendo. 
Kwa wale wenye umri chini 
ya miaka 35, kuna fursa nyingi 
za ufadhili ikiwemo MEXT, 
JICA (Japan International 
Cooperation Agency) na kupi-

tia mashirikiano kati ya vyuo 
vikuu vya Tanzania na vile 
vya Japan.  Kwa wale wenye 
umri zaidi ya miaka 35, kuna 
nafasi za ufadhili za kutosha 
zinazotolewa na vyuo vikuu, 
mashirika na taasisi mbalim-
bali ndani ya Japan. 

Changamoto kubwa kwa 
watu wa umri wa zaidi ya 
miaka 35 inayohitaji kutatu-
liwa ni kupata udahiri tu chuo 
cha Japan, kupata nauli ya 
kuja Japan na kuwa na malipo 
angalau muhula mmoja. Baada 
ya hapo ni rahisi kupata ufad-
hili wa Masomo kwa kipindi 
kingine chote kilichobaki. 

Ni muhimu kuwasiliana na 
profesa anayetarajiwa kukusi-
mamia ndani ya Japan ili akue-
lekeze uwezekano wa ufadhili 
uliopo baada ya wewe kujiunga 
na chuo kikuu.

Hivi karibuni tulizindua 
umoja wa wanafunzi wa 
kitanzania wanaosoma Japan 
(The Association of Tanza-
nian Students in Japan, TSJ). 
Nichukue nafasi hii kuwaalika 
kutembelea mitandao yetu 
ya kijamii na hasa facebook; 
(ttps://www.facebook.com/
TzStudentsinJapan)  na muu-
lize maswali mengi kwa kadri 
mtakavyoweza. Tutakuwepo 
kusaidia kwa kila hali. Juu ya 
yote, kusoma nchini Japan ni 
bora zaidi!

Taarifa za ufadhili wa Serikali 
ya Japan kupitia MEXT

Kupitia ubalozi wa Japan 
nchini Tanzania, Watanzania 
wanaweza kupata fursa ya 
kuomba ufadhili wa masomo 
toka Serikali ya Japan. Dirisha 
la maombi hufunguliwa mara 

moja kila mwaka mwishoni 
mwa mwezi Aprili. Tembelea 
tovuti ya Ubalozi wa Japan 
nchini Tanzania (https://
www.tz.emb-japan.go.jp/)  ili 
kuangalia vigezo na masharti 
yanayohitajika. 

Nyakati za kutuma maombi
Mwishoni mwa mwezi Mei: 

Mwisho wa kutuma maombi. 
Mwanzoni mwa mwezi Juni: 

Orodha ya waliopita usaili wa 
awali hutolewa 

Katikati ya mwezi Juni: Miti-
hani inayohusisha kuandika 
pamoja na mahojiano. 

Namna ya kutafuta vyuo vya 
Japan

Kwa msaada juu ya kut-
ambua nafasi mbalimbali 
za masomo nchini Japani, 
“MEXT” ilikabidhi jukumu hilo 
kwa “Study in Japan Global 
Network Project Regional 
Office in Sub-Saharan Africa” 
ili kutoa taarifa muhimu na 
haswa juu ya vyuo vipi vya 
kuomba. Ofisi hii ina kanzidata 
ambayo huruhusu watumia 

kutafuta program wanazo-
pendelea kulingana na kitivo 
pamoja na shahada ambayo 
mtu angependa kusoma. 

Tafadhali tembelea;  study-
injapan-africa-portal.com 

 
Kongamano la kusoma Japan 
litakalofanyika kwa njia ya 
mtandao kuanzia Jumamosi 
26/2/2022

Ofisi ya “Study in Japan 
Global Network Project 
Regional Office” kusini mwa 
jangwa la Sahara inapenda 
kutangza kuwa kongamano la 
“Soma Japan, Fursa za Maso-
mo ya Juu Nchini Japan kwa 
Waafrika Februari 2022” liko 
mbioni kufanyika. Kama una 
mpango wa kusoma masomo 
ya juu nje ya nchi, tafadhali 
jisajili ili uweze kukutana na 
watumishi wa vyuo vikuu vya 
Japan kwa njia ya mtandao 
siku ya kongamano. Tunafanya 
kila tuwezalo kufanya siku hiyo 
ya Jumamosi kuwa ya kum-
bukumbu katika maisha yako 
yajayo. 
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Neema Yohana akifurahia maisha kwenye mazingira mapya nchini Japan.

Elias Balimponya (katikati) na Neema Yohana (kushoto) wakitoa maelezo kuhusu faida za kusoma 
Japan. 

www.studyinjapan-africa.com 

Kwa maswali zaidi, tafuta  “Study in Japan for  Africa” 
kwenye mtandao. 

Tuko hapa kwa ajili yako.

Usajili na 
kuhudhuria 

ni BURE kabisa. 
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