
 TAARIFA KWA UMMA KUHUSU KUONGEZEKA KWA MALALAMIKO YA 

KUTAPELEWA WATANZANIA WANAOAGIZA MAGARI YALIYOTUMIKA JAPAN 
 

Ubalozi wa Tanzania nchini Japan umekuwa ukipokea malalamiko yayohusu kutapeliwa 

magari toka kwa watanzania wanaoagiza magari yaliyotumika nchini Japan.  Malalamiko 

hayo hupokelewa moja kwa moja kutoka wa watanzania hao kwa njia ya barua pepe na 

kupitia Wizarani. Malalamiko hayo ni pamoja na yafuatayo: 

(i) Mtu kutuma fedha kwa kampuni baada ya kuona gari kwenye mtandao na 

kuanzisha mazungumzo na kukubaliana malipo na baadaye kutotumiwa gari 

alilolipia na mawasiliano na wahusika kukatika. 

(ii) Mtu kuagiza gari kwa bei fulani na baada ya kutuma fedha hudaiwa malipo ya 

ziada ili aweze kutumiwa gari kinyume na makubaliano ya awali. 

(iii) Mtu kuagiza gari na baada ya malipo hutumiwa gari hiyo bila nyaraka zinazotakiwa 

ili aweze kulitoa Bandarini na anapowasiliana na wahusika humtaka atume malipo 

ya ziada ili atumiwe nyaraka. 

(iv) Mtu kutumiwa gari tofauti na aliloliagiza (chakavu tofauti na aliloliona kwenye 

mtandao).  

(v) Kwa wanaofanya biashara ya magari, hutumiwa baadhi ya magari waliyoagiza 

na kutapeliwa mengine. 

Ubalozi umekuwa ukifanyia kazi malalamiko yao ambayo kwa kiasi kikubwa hushindwa 

kuwasaidia kupata magari wanayodai baada ya kuyalipia au kurejeshewa fedha 

walizotuma kutokana na sababu zifuatazo: 

(i) Baada ya Balozi nyingi hususan, za nchi za Afrika kupata malalamiko na namna 

hiyo, kuliwahi kufanyika  kikao kati ya Balozi hizo na Wizara ya Mambo ya Nje ya 

Japan (MOFA) ambao walisema kuwa inakuwa vigumu kwa Serikali ya Japan 

kufanyia kazi malalamiko hayo kutokana na kutokuwepo kwa mikataba ya kisheria 

bali makubaliano binafsi kwa njia ya mtandao.  Majibu hayo yamekuwa yakitolewa 

mara kwa mara kila wanapopewa taarifa za utapeli huo.   

(ii) Kampuni nyingi zinazolalamikiwa ni za matapeli na hazina anuani kamili 

zinazotambulika tofauti na zinavyosomeka katika mitandao hali inayosababisha 

ugumu katika kuwatafuta walipo.  

(iii) Mawasiliano yanayofanywa kati ya watanzania wanaoagiza magari na makampuni 

ni kwa njia ya whatsap ambapo namba za simu nyingi zinazotumika ni za nje ya 

Japan na hivyo kuwa vigumu kuwapata matapeli hao kwa njia ya simu za kawaida. 

(iv) Makampuni machache yanayopatikana na kufikishiwa malalamiko hayo hukiri 

kupokea fedha na kusingizia kutopata nafai katika meli ili kusafirisha magari ya 

wateja wao na kuahidi kutuma magari hayo mara watakapopata nafasi katika meli 

sababu ambazo si za kweli.  Pia yapo ambayo huahidi kurudisha fedha za wateja 



walioagiza magari baada ya kukwama kuwapelekea magari waliyoagiza.  Hata 

hivyo kumekuwa na ugumu wa kufanya hivyo. 

(v) Ubalozi umekuwa ukiwashauri watanzania wanaoulizia uhalali wa kampuni 

wanazotaka kuagiza magari kabla ya kuagiza na wamekuwa wakipokea magari 

wanayoyahitaji bila kuwa na usumbufu wowote. 

Tunaendelea kushauri watu wanaoagiza magari kuingia katika mtandao wa Chama cha 

Wasafirishaji wa Magari Yaliyotumika cha Japan (Japan Used Motor Vehicle Exporters 

Association – JUMVEA) ambacho ni chama kinachofanya vizuri katika uhakiki wa 

kampuni zinazoagiza magari kwa uhakika (www.jumvea.or.jp) ili kuhakiki kampuni 

wanazotaka kuagiza magari kabla ya kuagiza magari hayo kuepuka kutapeliwa.  Aidha, 

tunashauri watumie makampuni ya kijapan ya uuzaji magari yaliyosajiliwa na yenye ofisi 

Tanzania kwa kuwa wanao uwezo wa kuwachukulia hatua za kisheria wanaposhindwa 

kuwapatia magari waliyoagiza.  Kwa kufanya hivyo, tunaamini tutaepusha kwa kiasi 

kikubwa vitendo vya kitapeli ambavyo vimeendelea kuongezeka siku hadi siku. KWA 

PAMOJA TUNAWEZA KUZUIA UTAPELI HUU NA HASARA INAYOAMBATANA NA 

VITENDO HIVYO. 
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