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WIZARA YA AFYA 
 

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU MWENENDO WA  
UGONJWA WA VIRUSI VYA KORONA (UVIKO – 19) NCHINI 

 

Dar es Salaam, 08 Septemba, 2022 
 
Ndugu Wananchi, Ugonjwa wa UVIKO-19 umeendelea kutolewa taarifa 
sehemu mbalimbali duniani tokea ulivyobainika kwa mara ya kwanza mwezi 
Desemba 2019. Ugonjwa huu umekuwa ukitokea kwa mawimbi 
yanayoambatana na kuibuka kwa anuai mpya, ambapo mpaka sasa, jumla ya 
mawimbi manne (4) yametolewa taarifa sehemu mbalimbali duniani. 
Katika kukabiliana na ugonjwa huu, zipo afua mbalimbali zinazopaswa 
kuchukuliwa ikiwemo kuvaa barakoa, kukaa umbali wa angalau mita moja kati 
ya mtu mmoja na mwingine, kuepuka mikusanyiko isiyo ya lazima, kunawa 
mikono kwa maji tiririka na sabuni au kutumia vipukusi na kuzuia watu kutoka 
nje. Hata hivyo, nchini Tanzania hakukuwa na katazo la watu kutokutoka nje 
(Lock down), kama ambavyo ilifanyika katika Mataifa mengine Duniani. 
 
Ndugu Wananchi, kwa siku za hivi karibuni, idadi ya maambukizi mapya ya 
UVIKO-19 duniani yamekuwa yakipungua. Nchini Tanzania hali ya ugonjwa 
huu pia imeonekana kupungua ikiwemo makali ya ugonjwa huu 
yanayopelekea watu kulazwa, uhitaji wa hewa tiba ya oksijeni, uhitaji wa 
mashine ya kusaidia kupumua na hata vifo. Pamoja na sababu zingine, hali 
hii kwa kiasi kikubwa imechangiwa na uchanjaji wa chanjo ya UVIKO-19 
ambapo kwa sasa asilimia 60 ya walengwa (wenye umri zaidi ya miaka 18) 
wamechanjwa. Hata hivyo, Shirika la Afya Duniani (WHO) linasisitiza kuwa 
hatari ya ugonjwa wa UVIKO – 19 bado ipo na inashauri afua za kinga 
ziendelee kuzingatiwa kwa kutathmini masuala mbalimbali ikiwemo hali ya 
maambukizi, kiwango cha uchanjaji wa chanjo ya UVIKO – 19, uwezo wa 
upimaji na mifumo ya afya ya nchi husika kuhimili idadi kubwa ya wagonjwa. 
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Ndugu Wananchi, Toka kutangazwa kwa uwepo wa UVIKO-19 nchini mwezi 
Machi 2020 mpaka kufikia tarehe 7 Septemba 2022, Tanzania tumeshuhudia 
jumla ya visa 35,747 vilivyothibitishwa kuwa vya maambukizi ya UVIKO-19 
na vifo 808. Aidha, uchambuzi wa takwimu katika Maabara ya Taifa ya Afya 
ya Jamii na vituo vya kutolea huduma za Afya kwa tarehe 7 Septemba, 2022 
unaonesha kuwa, kati ya watu 289 waliopimwa, watu 23 wamethibitika kuwa 
na maambukizi ya UVIKO-19. Aidha kulikuwa na wagonjwa 7 waliolazwa 
wodini na wote hawajapata Chanjo ya UVIKO-19 na kati yao mgonjwa mmoja 
alikuwa anatumia hewa tiba ya Oksijeni. Takwimu hizi zinathibitisha kuwa, 
ugonjwa wa UVIKO-19 bado upo nchini. 

Ndugu Wananchi, kulingana na mwenendo huu, Serikali inafanya yafuatayo; 

1. Kuendelea kuelimisha na kuhamasisha wananchi kupata chanjo ya 
UVIKO-19 

2. Kuendelea kufanya uchunguzi wa afya dhidi ya magonjwa ya milipuko 
kwa wasafiri wa kimataifa katika viwanja vya ndege vya kimataifa, 
bandari na mipaka ya nchi kavu. Aidha, matumizi ya vipimajoto 
(thermoscans) kuchunguza COVID-19 kwa wasafiri hao yamesitishwa. 

3. Kusitisha kufanya kipimo cha haraka (Rapid Test) kwa wasafiri 
wanaoingia nchini kutoka nchi zote wenye vyeti vya chanjo ya UVIKO-
19 au cheti cha RT – PCR.  

4. Kuongeza umri wa watoto kutoka nje ya nchi wanaotakiwa 
kusamehewa kupima UVIKO-19 kabla hawajaingia nchini kutoka umri 
wa miaka 5 (iliyokuwa awali) hadi miaka 12. 

5. Kuondoa sharti la kipimo cha RT-PCR kwa madereva wa malori na 
magari ya abiria yanayoingia nchini kwa waliopata chanjo ya UVIKO -
19. 

Ndugu Wananchi, kwa kuwa bado ugonjwa upo nchini kwetu Wizara 
inaendelea kuhimiza mambo yafuatayo; 

 
1. Wananchi waendelee kuzingatia unawaji mikono kwa maji tiririka na 

sabuni au kutumia vipukusi kwani afua hii ni miongoni mwa kanuni 
muhimu za afya katika kupunguza magonjwa ya kuambukiza mathalan 
magonjwa ya kuhara, kipindupindu nk. Ninawataka maafisa Afya wa 
Mikoa na Wilaya zote nchini kuimarisha mifumo ya unawaji mikono kwa 
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maji tiririka na sabuni au kwa kutumia vitakasa mikono katika ngazi ya 
kaya, Taasisi, sehemu za biashara, Stendi za mabasi, mashuleni, 
nyumba za ibada na maeneo yenye mikusanyiko ya watu. 
 

2. Kuhakikisha kila mwananchi mwenye umri wa miaka 18 na kuendelea 
anapata chanjo kamili ya UVIKO-19.  
 

Aidha, kwa kuwa hali ya maambukizi ya ugonjwa wa UVIKO-19 yanaendelea 
kupungua duniani kote na hapa nchini, Serikali inaondoa ulazima wa kuvaa 
barakoa isipokuwa pale inapobidi, mfano kwa wale wenye magonjwa ya 
mfumo wa njia ya hewa na kwenye mikusanyiko ya ndani pale inapobidi.  

Nitumie fursa hii kuwashukuru wananchi wote kwa kuzingatia maelekezo ya 
Wizara ya Afya kuhusu mapambano dhidi ya ugonjwa huu.  Aidha, 
nawapongeza watoa huduma za afya katika ngazi mbalimbali za kutolea 
huduma za afya kwa kazi kubwa wanayoendelea kuifanya katika kuhudumia 
wananchi. Pia, niwashukuru wanahabari kwa ushirikiano wao mzuri katika 
mapambano haya.  Vilevile, ninawashukuru wadau wetu wa maendeleo 
wakiwemo WHO, UNICEF, USAID, CDC, GAVI na mashirika yasiyokuwa ya 
Kiserikali kwa michango yao katika kukabiliana na ugonjwa huu nchini. 

Ndugu Wananchi, Nihitimishe kwa kutoa rai kwa kila mmoja wetu kuendelea 
kuchukua hatua ili kujikinga na UVIKO-19 hususan kuikinga jamii yenye hatari 
zaidi ya kupata ugonjwa mkali wa UVIKO-19 mfano: wazee, watu wenye 
magonjwa sugu na ambao hawajapata chanjo kamili.  Aidha, Wizara ya Afya 
itaendelea kufuatilia mwenendo wa ugonjwa huu na kutoa taarifa inapobidi 
mpaka hapo itakapotangazwa rasmi na WHO kuwa UVIKO-19 siyo janga la 
kimataifa. 
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