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TAARIFA KWA UMMA 

 

TANZANIA NCHI YA MFANO KATIKA UTEKELEZAJI WA MPANGO WA USHIRIKIANO 

KATI YA SEKTA BINAFSI JAPAN NA WAKULIMA WADOGO WA KAHAWA 

UNAOTEKELEZWA NA SHIRIKA LA KIMATAIFA LA MAENDELEO YA KILIMO (IFAD)  

 

Tarehe 20 Septemba 2024, Shirika la Kimataifa la Maendeleo ya Kilimo (IFAD) kwa 

ushirikiano wa Wizara ya Kilimo, Misitu na Uvuvi ya Japan (MAFF) na sekta binafsi chini 

ya makampuni makubwa ya Japan yanayojishughulisha na kahawa ya UCC Holdings na 

Marubeni; zilizindua utekelezaji wa Mpango wa Ushirikiano kati ya sekta binafsi na 

wakulima wadogo wa zao la kahawa ambapo, Tanzania imechaguliwa kuwa nchi ya 

kwanza na ya mfano katika utekelezaji wa Mpango huo.  

 

Akizungumza katika uzinduzi huo, Mheshimiwa Balozi Baraka Luvanda alizihakikishia 

kampuni za Japan, uwepo wa mazingira wezeshi ya biashara na hata uwekezaji 

wanapoamua kuwekeza katika kilimo au sekta nyinginezo. Amelitaja kuwa zao la kahawa 

ni miongoni mwa mazao ya kimkakati nchini ambalo, linatumika kibiashara kwa kulipatia 

Taifa pato kubwa kwa mauzo mengi ya kigeni. Akitolea mfano wa Japan, alieleza kuwa 

kwa mwaka, Tanzania inauza kahawa yake Japan kwa wastani wa asilimia 34 ya kahawa 

inayolimwa nchini, ambayo ni sawa na wastani wa kilogramu million 15 (tani 15,000) ya 

kahawa yote ya Tanzania inayouzwa nchini Japan. Takwimu hizo zinaiweka Japan kuwa 

mnunuzi mkubwa na namba moja (1) wa kahawa inayolimwa nchini. 

 

Aidha, Balozi Luvanda alielezea juhudi za Serikali ya Awamu ya Sita, inayoongozwa na 

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuwa 

imefanya mageuzi makubwa katika sekta ya kilimo kwa kuwekeza katika miradi ya muda 

mrefu na mifupi pamoja na maeneo ya msingi ya kutatua changamoto za kilimo kuanzia 

shambani hadi sokoni ili kujihakikishia uhakika wa chakula, kulisha wengine kibiashara 

duniani, na pia wakulima kujipatia kipato cha kutosha ili kupunguza umaskini. 
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Kwa upande wake, Mheshimiwa Mitsuo Takahashi, Naibu Waziri wa Kilimo, Misitu na 

Uvuvi wa Japan, anayehusika na Masuala ya Bunge la Japan, katika hotuba yake alieleza 

kuwa Japan na Tanzania ni washirika wakubwa wa maendeleo hususan, katika sekta ya 

kilimo. Alibainisha kuwa Japan inaitambua Tanzania kwa uzalishaji wa kahawa yenye 

ubora ambayo, imejizolea umaarufu na kuwa miongoni mwa kahawa tatu bora nchini 

humo. Kwa umuhimu huo, alieleza kuwa Serikali ya Japan kwa kushirikiana na sekta 

binfasi kupitia makampuni ya Marubeni na UCC Hodlings imedhamiria kutekeleza Mpango 

wa ELSP unaoratibiwa na Shirika la IFAD kuliongezea thamani na uzalishaji zao hilo kwa 

kuboresha mazingira ya kilimo kwa wakulima wadogo wa kahawa kusini mwa Tanzania, 

katika mikoa ya Mbeya na Ruvuma.  

 

Aidha, Waziri Takahashi, alielezea chimbuko la Mradi huo kuwa mnamo mwezi Aprili 2023, 

Wizara ya Kilimo, Misitu na Uvuvi (MAFF) ya Japan ilitangaza kuanza utekelezaji wa 

‘Mapango wa Ushirikiano kati ya Sekta Binafsi na Wazalishaji Wadogo (ELPS)” ukiwa ni 

moja ya maazimio yaliyopitishwa na Marais wa Nchi zenye Nguvu Kiuchumi Duniani wa 

Kundi la G7 kwenye Mkutano wao uliofanyika jijini Hiroshima, Japan. 

 

Vilevile, kwa upande wake Bi. Gerardine Mukeshimana, Makamu wa Rais wa IFAD, 

aliuelezea Mpango wa ELPS unaotekelezwa na Shirika hilo, kuwa unalenga kubadilisha 

kilimo cha wazalishaji wadogo kwa njia endelevu kwa kuboresha uzalishaji wao na 

upatikanaji wa soko kwa kuchochea ushiriki wa sekta binafsi na uwekezaji katika kilimo na 

mifumo ya chakula. Alieleza kuwa Mpango huo una lengo mahsusi katika kuunganisha 

wazalishaji wadogo na makampuni ya sekta binafsi, kutumia mitandao ambayo IFAD 

imeianzisha katika maeneo ya vijijini kwa nchi zinazoendelea. Hivyo kufuatia lengo hilo, 

alifafanua kuwa IFAD, kwa ushirikiano wa karibu na MAFF na kampuni za UCC na 

Marubeni, imeanzisha Mradi wa Kwanza wa Majaribio wa Mpango huo na kuwa nchi 

iliyochaguliwa ni Tanzania kupitia zao la kahawa; Mradi huo utasaidia vyama tisa vya 

ushirika vya wakulima Tanzania (AMCOS) katika mikoa ya Mbeya na Ruvuma, 

utakaogharimu takriban Dola za Marekani 460,000.  

 

Mwishoni mwa mwezi Juni hadi mapema Julai 2024, IFAD pamoja na UCC na Marubeni, 

zilifanya ziara nchini Tanzania ili kutekeleza Mpango wa ELPS kwa uwekezaji wa pamoja. 

Tukio la Uzinduzi wa Mpango huo lililofanyika Tokyo, Japan, tarehe 20 Septemba 2024, 

limelenga kuimarisha zaidi ushirikiano kati ya wadau hao wakubwa ili kuhakikisha 

utekelezaji wake unafanikiwa. Pia, kwa upande wa Japan, uzinduzi huo umelenga kuweka 

Mpango wa ELPS kuwa ni mfano wa kuigwa wa ushirikiano kati ya sekta ya umma na 

binafsi; na kwa upande wa IFAD, uzinduzi huo umelenga kukuza maslahi na mahitaji 

miongoni mwa washirika watarajiwa wa sekta binafsi pamoja na Serikali za Kundi la G7 

hususan, katika kuujengea uwezo Mpango wa ELPS. 
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