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 VIFUPISHO VYA MANENO  
 
 

BBT Building a Better Tomorrow 

BRELA Business Registrations and Licensing Agency 

NIDA National Identification Authority 

OR-MV Ofisi ya Rais, Maendeleo ya Vijana 

OWM-TAMISEMI 
 

Ofisi ya Waziri Mkuu -Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

TIN Taxpayer Identification Number 

YDF Youth Development Fund 
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 FASILI YA MANENO  
 

Kijana Mtu binafsi wa kike au wa kiume mwenye umri kuanzia miaka 18 
hadi 35 kwa mujibu wa Mwongozo huu. 

Kampuni 
Changa 

Kampuni yoyote ya kijana yenye wazo la kutekeleza shughuli za 
kiuchumi. 

Biashara 
Changa 

Biashara yoyote ya kijana inayoanza kutekeleza shughuli za 
kiuchumi. 

Uwezeshaji 
wa Vijana 

Juhudi za makusudi zinazotekelezwa na Serikali na Sekta Binafsi 
ili kuwasaidia vijana kushiriki katika shughuli za kiuchumi kupitia 
sera, sheria, mikakati, programu na huduma za uwezeshaji. 

Shughuli za 
Kiuchumi 

Shughuli zote za uzalishaji, usambazaji, uongezaji thamani, 
ununuzi na uuzaji wa bidhaa na utoaji huduma zinazofanywa na 
vijana katika sekta mbalimbali. 

Ujuzi Ujuzi maalum wa kiufundi kulingana na taaluma za sekta husika 
na ujuzi tepe (uwezo wa kuwasiliana, kujiamini, ubunifu, uaminifu, 
uadilifu, uwajibikaji,uzalendo, uwezo wa kuongoza, kutumia 
nadharia kwa vitendo na kuwa na mtazamo chanya kufanya kazi 
kwa ubia). 

Ubunifu Mchakato wa kutafsiri wazo au ugunduzi kuwa bidhaa au huduma 
ambayo inajenga thamani ambayo wateja wanaweza kuwa tayari 
kugharimia. Inaweza kuwa katika mfumo wa bidhaa au huduma 
mpya au iliyoboreshwa, au kuwa katika mpangilio mpya au 
ulioboreshwa. 

Uongezaji 
Thamani 

Mchakato wa kubadilisha malighafi au bidhaa ghafi kuwa bidhaa 
iliyokamilika au yenye ubora wa juu zaidi ili kuongeza thamani 
yake sokoni, sifa na matumizi. 

Mnufaika Kijana, kikundi, biashara au kampuni iliyopokea na kutumia fedha 
zilizokopwa kutoka kwenye taasisi ya fedha kupitia Programu ya 
Kitaifa ya Uwezeshaji Vijana Kiuchumi. 
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Mkopaji Kijana, kikundi, biashara au kampuni iliyokopa fedha taslimu au 
vifaa kutoka kwa mkopeshaji kwa makubaliano ya kurejesha kwa 
riba ndani ya muda maalum. 

Mkopeshaji Taasisi ya fedha iliyoingia makubaliano na OR-MV kwa ajili ya 
kutoa mikopo kwa makubaliano ya kurejesha kwa riba ndani ya 
muda maalum. 

Taasisi ya 
Fedha 

Benki au Taasisi Ndogo za Fedha itakayoingia makubaliano na 
OR-MV kwa lengo la kutoa mikopo kwa vijana. 
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 MAELEZO YA WAZIRI WA NCHI  
Vijana ni rasilimali na nguvu muhimu kwa maendeleo ya 
Taifa. Kwa mujibu wa Takwimu za Sensa ya Watu na Makazi 
ya mwaka 2022 inaonesha, vijana wenye umri kati ya miaka 
15 hadi 35 ni takribani milioni 21, sawa na asilimia 34.4 ya 
idadi ya watu wote. Aidha, kwa mujibu wa tafiti wa nguvu 
kazi vijana wanachangia zaidi ya asilimia 55 ya nguvu kazi ya 
Taifa. Ukubwa wa kundi hili na umuhimu wake katika ujenzi 
wa Taifa ni sababu tosha ya kututafakarisha kama Taifa juu 
ya kuandaa mipango madhubuti ya kuwawezeshaji vijana ili 

kukabiliana na changamoto ya ajira inayowakabili vijana wetu kwa sasa. 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inaendelea kuchukua hatua mbalimbali 
za kuwawezesha vijana kushiriki kikamilifu katika shughuli za maendeleo ikiwa ni 
pamoja na kuanzisha Mfuko wa Maendeleo ya Vijana mwaka 1993 na kutunga Sera 
ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana ya Mwaka 2007, toleo la mwaka 2024. Pamoja na 
jitihada zilizochukuliwa, bado kuna changamoto zinazowakabili vijana hasa ukosefu 
wa mikopo yenye gharama na masharti nafuu. 

Kwa kutambua hilo, tarehe 14 Novemba 2025 Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wakati wa kufungua rasmi Bunge La 13 
la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Jijini Dodoma, alionesha dhamira ya dhati ya 
Serikali kuwawezesha vijana kwa kutenga shilingi bilioni 200 kupitia Programu ya 
Kitaifa ya Uwezeshaji Vijana Kiuchumi ili kuongeza upatikanaji wa mikopo ya masharti 
nafuu. 

Ili kuleta ufanisi wa Programu husika, Serikali imeendaa Mwongozo wa Utoaji wa 
Mikopo kupitia Programu ya Kitaifa ya Uwezeshaji Vijana Kiuchumi. Mafanikio ya 
utekelezaji wa Mwongozo huu yanategemea juhudi za makusudi za kuwawezesha 
vijana kupata mikopo yenye masharti nafuu na kushiriki kikamilifu katika shughuli za 
kiuchumi. 

Hivyo, nitoe rai kwa taasisi husika kuanzia ngazi ya Taifa hadi Halmashauri kuimarisha 
utendaji na kuwezesha huduma stahiki kwa kundi la vijana lililokusudiwa. Aidha, 
ninahimiza taasisi kutumia Mwongozo huu kwa lengo la kuchochea ushiriki wa vijana 
katika shughuli za kiuchumi nchini. 

 
Dkt. Joel Arthur Nanauka (Mb.) 

WAZIRI WA NCHI, OFISI YA RAIS – MAENDELEO YA VIJANA 
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 DIBAJI  
 

Serikali inatekeleza Programu ya Kitaifa ya Uwezeshaji Vijana 
Kiuchumi ili kuchochea ushiriki wa vijana kwenye shughuli za 
kiuchumi. Katika kutekeleza Programu hii kwa ufanisi, Serikali 
imeandaa Mwongozo wa utoaji wa Mikopo kupitia Programu 
ya Kitaifa ya Uwezeshaji Vijana Kiuchumi ambao unalenga 
kuweka utaratibu wa usimamizi na utekelezaji wa Programu 
ya Kitaifa ya Uwezeshaji Vijana Kiuchumi ili kuongeza fursa za 
ajira na mchango wa vijana katika maendeleo ya Taifa. 

Mwongozo umeelekeza masuala muhimu ya kufuatwa wakati wa kuwawezesha vijana 
kiuchumi kupitia Programu ya Kitaifa ya Uwezeshaji Vijana Kiuchumi. Pia, Mwongozo 
umebainisha walengwa wa programu, malengo ya programu, sifa za wanufaika, 
taratibu za utoaji na urejeshaji wa mikopo, na majukumu ya wadau muhimu kuanzia 
ngazi ya Wizara za kisekta, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, taasisi 
za fedha na vijana. 

Ofisi ya Rais, Maendeleo ya Vijana, inatoa shukrani za dhati kwa wadau mbalimbali 
ambao kwa namna moja au nyingine wameshiriki kikamilifu katika kufanikisha 
maandalizi ya Mwongozo huu. Wadau hao ni Wizara za Kisekta, Taasisi za Sekta 
ya Umma na Sekta Binafsi. Ni matarajio yangu kuwa, Mwongozo huu utarahisisha 
uratibu wa utoaji wa mikopo yenye masharti nafuu kwa vijana na utakuwa chachu ya 
kuongeza ajira kwa vijana. 

Natoa rai kwa wadau wote wanaohusika na utekelezaji wa Programu ya Kitaifa 
ya Uwezeshaji Vijana Kiuchumi kuuelewa na kuutumia ipasavyo Mwongozo huu 
ili kuwezesha kufikiwa kwa malengo ya Programu ya Kitaifa ya Uwezeshaji Vijana 
Kiuchumi. 

 

Jenifa C. Omolo 
KATIBU MKUU 

OFISI YA RAIS MAENDELEO YA VIJANA 
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SURA YA KWANZA: 
 

 UTANGULIZI  

1.1 Usuli 

Vijana katika nchi yoyote duniani ni rasilimali watu muhimu kwa maendeleo na chachu 
ya mabadiliko ya kijamii, kiuchumi na kiteknolojia. Vilevile, ni rasilimali inayochangia 
maendeleo ya Taifa na ni mtaji uliokusanywa wakati wa ujana balehe. Takwimu za 
Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 zinaonesha kuwa takribani asilimia 34.4 
ya Watanzania wana umri kati ya miaka 15 na 35. Vilevile, Tafiti ya Nguvu Kazi (2021) 
inabainisha kuwa takribani asilimia 55.6 ya nguvu kazi inatokana na kundi la vijana. 
Kutokana na takwimu, vijana ni miongoni mwa nguzo na rasilimali muhimu kwa 
maendeleo endelevu ya Taifa. 

 
Serikali imeendelea kuchukua hatua mbalimbali katika kuwawezesha vijana kiuchumi 
ikiwemo kuanzisha Mfuko wa Maendeleo ya Vijana (YDF) chini ya Sheria ya Fedha 
(The Exchequer and Audit Ordinance, Cap 439) Na. 21 ya mwaka 1961 kifungu cha 17 
(1) mwaka 1993, kutunga kwa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana ya Mwaka 2007, 
toleo la mwaka 2024, mikopo ya vijana kupitia programu ya asilimia 10 ya mapato ya 
ndani ya halmashauri, Programu ya Kukuza Ujuzi kwa Vijana na Programu ya Jenga 
Kesho Iliyobora (BBT). Lengo kuu la jitihada hizi ni kuwawezesha vijana kukuza ujuzi 
na kupata mitaji kwa njia ya mikopo yenye gharama na masharti nafuu ili waweze 
kuanzisha au kuendeleza miradi ya uzalishaji mali katika mfumo wa kibiashara. 
Kupitia jitihada hizi, vijana hujengewa uwezo wa kujitegemea, kuongeza fursa za ajira 
na kuchochea ushiriki katika shughuli za kiuchumi kwa lengo la kupunguza umasikini. 

 
Pamoja na jitihada zilizofanyika vijana wameendelea kukabiliwa na changamoto 
mbalimbali ikiwemo: Ufinyu wa nafasi za ajira ukilinganisha na ongezeko la vijana 
katika soko la ajira. Inakadiriwa zaidi ya asilimia 75 ya nguvu kazi ya vijana hawana 
ajira rasmi; Kutokidhi vigezo vya mikopo vilivyowekwa na taasisi za fedha. Takwimu 
zinaonesha zaidi ya asilimia 80 ya vijana hawakidhi vigezo vya kupata mikopo 
vilivyowekwa na taasisi za fedha ukilinganisha na asilimia 20 ya watu wenye umri 
zaidi ya miaka 35; na ufinyu wa fursa za mafunzo ya ujasiriamali kwa vijana. 
Takwimu zinaonesha kuwa wastani wa asilimia 80 ya watu wanaopatiwa mafunzo ya 
ujuzi wa ujasiriamali wana umri zaidi ya miaka 40 kundi ambalo ni chini ya asilimia 30 
ya Watanzania wote. 

 
Ili kukabiliana na changamoto zilizoainishwa, Ilani ya Chama cha Mapinduzi 2025- 
2030, Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050 na Sera ya Maendeleo ya Vijana ya Mwaka 
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2007, toleo 2024 zinaelekeza kuwa uwezeshaji wa vijana kiuchumi ni miongoni 
mwa nguzo muhimu kwa maendeleo endelevu ya Taifa letu. Katika kutekeleza 
dhamira ya kuwawezesha Vijana, Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wakati wa kufungua rasmi Bunge la 13 la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Jijini Dodoma, aliahidi kutenga shilingi bilioni 200 ili 
kuongeza upatikanaji wa mikopo yenye gharama na masharti nafuu kwa vijana. Katika 
kutekeleza ahadi hiyo, Serikali kupitia Ofisi ya Rais, Maendeleo ya Vijana imeandaa 
Mwongozo wa Utoaji Mikopo kupitia Programu ya Uwezeshaji Vijana Kiuchumi. 

1.2 Malengo ya Mwongozo 

Lengo kuu la Mwongozo ni kuweka utaratibu wa usimamizi na utekelezaji wa 
Programu ya Kitaifa ya Uwezeshaji Vijana Kiuchumi ili kuongeza fursa za ajira na 
mchango wa vijana katika maendeleo ya Taifa. Malengo mahsusi ni:- 

(i) Kuongeza ufanisi wa utoaji wa mikopo kwa vijana; 
(ii) Kuainisha maeneo ya kimkakati yatakayozingatiwa katika utoaji wa 

mikopo; 
(iii) Kubainisha walengwa wa mikopo na utaratibu utakaotumika kuwapata; 
(iv) Kubainisha majukumu na wajibu wa kila sekta; na 
(v) Kuainisha taratibu za ufuatiliaji na tathmini ya shughuli za utoaji na 

urejeshaji wa mikopo. 

1.3 Umuhimu wa Mwongozo 

(i) Mwongozo utasaidia kuboresha uratibu na usimamizi wa Programu ya 
Kitaifa ya Uwezeshaji Vijana Kiuchumi; 

(ii) Kuweka uelewa wa pamoja kuwa fedha zinazotolewa kupitia Programu 
ya Kitaifa ya Uwezeshaji Vijana Kiuchumi ni mkopo na sio ruzuku; 

(iii) Kubainisha kwa uwazi kwamba fedha ya mkopo ni ya mzunguko 
(Revolving Fund) hivyo ni sharti irejeshwe katika Mfuko wa Maendeelo 
ya Vijana; na 

(iv) Kubainisha utaratibu utakaotumika kwa ajili ya vijana kupata mikopo 
husika. 
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SURA YA PILI: 
 

UTEKELEZAJI WA PROGRAMU YA KITAIFA YA 
 UWEZESHAJI VIJANA KIUCHUMI  

2.1. Vyanzo vya Fedha 

Vyanzo vikuu vya fedha kwa Programu ya Kitaifa ya Uwezeshaji Vijana 
Kiuchumi ni:- 

(i) Mfuko Mkuu wa Serikali; 
(ii) Riba ya asilimia ya mkopo inayotozwa kwa wanufaika; 
(iii) Fedha kutoka wabia wa maendeleo katika sekta mbalimbali; 
(iv) Kiasi cha fedha kitachokopeshwa kutokana na uwiano na fedha 

iliyowekwa (exposure ratio); na 
(v) Vyanzo vingine halali vya mapato kwa kadri itakavyoamuliwa na Mamlaka. 

2.2. Usimamizi wa Fedha 

Fedha za Programu ya Kitaifa ya Uwezeshaji Vijana Kiuchumi zitawekwa 
na kurejeshwa katika Mfuko wa Maendeleo ya Vijana kupitia Akaunti 
Na.01J10227640000 Benki ya CRDB, Tawi la Azikiwe. 

2.3. Maeneo ya Kipaumbele 

Mwongozo unabainisha maeneo ya kipaumbele kwa kuzingatia Maeneo ya 
kimkakati (Strategic areas). Maeneo hayo ni:- 

(i) Viwanda (25%); 
(ii) Uvuvi na Mifugo (18.5%); 
(iii) Kilimo (15%); 
(iv) Maeneo Mtambuka (14.5%); 
(v) Taasisi Ndogo za Fedha Zinazokopesha Vijana (5.5%) 
(vi) Madini (5%) 
(vii) Biashara/Kampuni Changa (Start-Ups) (5%); 
(viii) Bunifu na Gunduzi (5%); 
(ix) Sanaa na Michezo (2.5%); 
(x) Biashara Ndogo Ndogo (2.5%); na 
(xi) Mafunzo na usimamizi (1.5%). 
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2.4. Vigezo vilivyotumika kuweka Vipaumbele 

Katika Mwongozo huu, vigezo vilivyotumika kuweka vipaumbele ni:- 

(i) Maeneo yenye matokeo makubwa: maeneo yatakayohusika ni yale 
yatakayoleta matokeo makubwa, kwa muda mfupi na muda mrefu na 
kuwagusa vijana wengi kwa wakati mmoja; 

(ii) Kuzalisha ajira kwa wingi: Maeneo ya kipaumbele yawe na uwezo wa 
kuzalisha ajira yenyewe na kuchochea uzalishaji wa ajira katika maeneo 
mengine; 

(iii) Kuongeza thamani: Kipaumbele kitaelekezwa kwenye maeneo ambayo 
yanatoa fursa katika uzalishaji wa malighafi na uongezaji thamani; na 

(iv) Fursa ya kukua na uendelevu: maeneo ya kipaumbele yawe na uwezo 
wa kukua yenyewe na kuchochea ukuaji wa maeneo mengine; na 

(v) Kuongeza mapato ya Serikali: maeneo yawe na uwezo wa kuzalisha na 
kukuza vyanzo vya mapato kwa wingi na kwa muda mrefu. 

 
2.5. Walengwa wa Mkopo 

Programu hii inalenga kuwawezesha biashara zinazoanza au zinazoendelea 
kwa:- 

(i) Vijana binafsi wa kike na wa kiume wanaojishughulisha na shughuli za 
kiuchumi, 

(ii) Vikundi vya vijana vilivyosajiliwa na vinavyojishughulisha na shughuli za 
kiuchumi; na 

(iii) Kampuni na Biashara/Kampuni Changa (start - ups) zinazoendeshwa na 
vijana. 

2.6. Sifa za Mwombaji 

Sifa zinazohitajika kwa waombaji wenye nia ya kupata mkopo:- 

(i) Awe ni raia wa Tanzania mwenye umri wa kuanzia miaka 18 mpaka 35; 
(ii) Awe na biashara inayotambuliwa na Mamlaka katika eneo husika kwa 

biashara inayoendelea; 
(iii) Awe na nakala ya Kitambulisho cha Taifa (NIDA) au Namba ya NIDA; 
(iv) Awe na andiko la mradi / biashara inayoombewa mkopo; 
(v) Awe na historia nzuri ya urejeshaji wa mikopo kwa aliyewahi kukopa; 
(vi) Asiwe mwajiriwa wa Serikali au Taasisi za Sekta Binafsi; na 
(vii) Awe na akaunti ya benki na namba ya simu iliyosajiliwa kwa jina la 

mwombaji. 
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2.7. Muda, Kiwango na Riba ya Mkopo 
Katika kutekeleza Mwongozo huu, wadau watazingatia muda, viwango vya 
mkopo na riba iliyokubaliwa katika utoaji mikopo kwa vijana. 

(i) Muda wa mkopo: muda wa mkopo ni kuanzia miezi sita (6) hadi miezi 36 
na itategemea aina ya biashara ambayo Mwombaji ameombea mkopo; 

(ii) Muda wa matazamiao: Kutakuwa na muda wa matazamio ambao 
utategemea aina ya shughuli ya kiuchumi iliyoombewa mkopo kulingana 
na mkataba; 

(iii) Riba ya mkopo: Kutakuwa na riba ya mkopo isiyozidi asilimia tano (5) ya 
fedha ya mkopo, itakayojumuisha gharama za bima, huduma za kibenki 
na kukuza mtaji wa mfuko wa Maendeleo ya Vijana; na 

(iv) Ukomo wa Mkopo: Kiwango cha juu cha ukomo wa mkopo kitakuwa 
kiasi cha Shilingi 500,000,000. 

 
2.8. Utaratibu wa kuwapata Wanufaika 

Walengwa wote watapatikana kwa uwazi na kwa ushindani kwa kuzingatia 
vigezo vya mkopo husika. Aidha, utaratibu na hatua zitazotumika kuwapata 
wanufaika ni kama ifuatavyo: 
(i) Ofisi ya Rais, Maendeleo ya Vijana itatoa matangazo ya mikopo; 

(ii) OR-MV itapokea maombi ya mkopo kutoka kwa waombaji kulingana na 
aina ya mradi na kuyatenga kisekta; 

(iii) Timuya Wataalam Anuwaiitafanyauchambuziwamaombiyaliyowasilishwa 
na kupendekeza majina ya waliokidhi vigezo; 

(iv) OR-MV itawasilisha orodha ya majina ya waliokidhi vigezo kwenye taasisi 
za fedha; 

(v) Taasisi za fedha zitafanya uhakiki kwa waombaji wanaopendekezwa na 
kuwasilisha taarifa ya uhakiki kwa OR-MV; na 

(vi) OR-MV itatangaza orodha ya wanufaika na kuratibu zoezi la kujenga 
uwezo kwa vijana. 

2.9. Kujenga uwezo kwa Wanufaika 

OR-MV itaratibu programu maalum ya kuwajengea uwezo wanufaika kabla, 
wakati na baada ya kupata mikopo. Programu hiyo itahusisha wizara za kisekta, 
taasisi za fedha na wadau mbalimbali. Pamoja na masuala mengine, vijana 
watajengewa uwezo kuhusu ujuzi kwa mujibu wa taaluma za sekta husika. 
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2.10. Utoaji na Urejeshaji wa Mikopo 

Utaratibu wa utoaji na urejeshaji wa mikopo ya Programu ya Kitaifa ya 
Uwezeshaji Vijana Kiuchumi utafanyika kwa kuzingatia taratibu na miongozo 
ya Taasisi ya Fedha husika iliyoingia makubaliano na Serikali. 

2.10.1. Utoaji wa Mikopo 

Mikopo hii itatolewa kwa kufuata taratibu, miongozo na vigezo vilivyowekwa. 
Utaratibu wa utoaji wa mikopo yenye masharti nafuu kwa vijana itafanyika kwa 
kuzingatia hatua zifuatazo: - 

(i) Mnufaika atakidhi taratibu za kisheria za benki husika za kupata mkopo; 
(ii) Mnufaika atasaini mkataba na benki; na 
(iii) Wanufaika waliokidhi vigezo watawekewa fedha za mikopo kwenye 

akaunti au kukopeshwa vifaa kulingana na aina ya mkopo walioomba. 
 

2.10.2. Urejeshaji wa mikopo 

Mikopo yote itakayotolewa kwa vijana itarejeshwa kwa kuzingatia masharti ya 
mkataba wa mkopo kati ya Mkopaji ambaye ni Kijana na Mkopeshaji ambaye ni 
Benki. Urejeshaji na ufuatiliaji wa mikopo utafanyika kwa utaratibu ufuatao: 

(i) Urejeshaji wa mikopo utafanyika kulingana na masharti yaliyowekwa 
kwenye Mkataba wa Mkopo kati ya mkopaji na taasisi za fedha; 

(ii) Ratiba na kiwango cha marejesho ya mkopo zitaandaliwa na taasisi 
za fedha ili kuwawezesha vijana kufahamu riba, muda na kiwango cha 
marejesho kabla ya kupokea mkopo; 

(iii) Marejesho yatafanyika ndani ya muda uliobainishwa katika mkatabawa 
mkopo; na 

(iv) Taasisi za fedha husika zitafuatilia na kuandaa taarifa za utoaji na 
urejeshaji wa mikopo kwa kila robo mwaka wa fedha na kuziwasilisha 
katika OR – MV. 

2.11. Viambatisho vya Maombi ya Mkopo 

Maombi ya mkopo yataambatisha nyaraka kulingana na aina ya mkopo katika 
sekta mbalimbali. Pamoja na viambatisho vya kisekta, vifautavyo vitatakiwa 
kuwasilishwa na waombaji wote: 

(i) Barua ya maombi ya mkopo; 

(ii) Andiko la mradi; 

(iii) Utambulisho wa Mlipa kodi (TIN) na Leseni ya Biashara kama ipo; 
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(iv) Vibali na uthibitisho wa usajili kutoka kwenye mamlaka husika kulingana 
na aina ya biashara; 

(v) Barua ya utambulisho wa eneo la biashara kutoka kwa Mwenyekiti wa 
Serikali ya Mtaa/Kijiji; 

(vi) Picha ya pasipoti ya mkopaji zilizopigwa ndani ya muda usiozidi miezi 
mitatu kabla ya maombi; 

(vii) Uthibitisho wa vyanzo vingine vya mapato kama vipo; 

viii) Kitambulisho cha Taifa au Namba ya NIDA au Hati ya Kusafiria au Leseni 
ya Udereva au Kitambulisho cha Mpiga Kura; 

(ix) Taarifa za hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka mmoja kwa upande wa 
kampuni; 

(x) Namba ya Utambulisho wa Mlipa Kodi (TIN), Uthibitisho wa Ulipaji Kodi 
(Tax Clearence) na Katiba (Memorandum and Article of Associations) 
kwa upande wa kampuni; 

(xi) Nakala ya Taarifa ya Mwaka (Annual Returns) iliyoidhinishwa na BRELA 
kwa kampuni kama ipo; 

(xii) Muhtasari wa kikao uliosainiwa na wakurugenzi wa kampuni 
ukioneshamahitaji ya kuomba mkopo; 

(xiii) Muhtasari wa kikao uliosainiwa na wanachama wa kikundi wenye ajenda 
ya maombi ya mkopo; na 

(xiv) Nyaraka yoyote itakayohitajika kwa ajili ya kuthibitisha maombi. 
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SURA YA TATU: 
 

 MATOKEO  

3.1 Matokeo Tarajiwa 
Utekelezaji wa Mwongozo unatarajia kuleta matokeo yafuatayo ndani ya kipindi 
cha miaka mitano 2025/26 – 2029/30:- 
(i) Viwanda 25 vipya vidogo na vya kati; 
(ii) Mashamba 50 mapya ya umwagiliji; 
(iii) Vitalu 20 vya uchimbaji mdogo wa madini; 
(iv) Vizimba 500 vipya vya ufugaji samaki; 
(v) Mikataba 50 ya utoaji huduma na ujenzi; 
vi) Bunifu na gunduzi 300 za vijana; 

(vii) Jumla ya vijana 15,000,000 watajengewa uwezo wa ujuzi katika masuala 
ya kiuchumi na kupata mikopo; na 

(viii) Jumla ya ajira mpya za moja kwa moja 2,250,000 zitapatikana. 
 

3.2 Mikakati ya kufikia malengo 
Ili kufikia malengo yaliyokusudiwa, mikakati ifuatayo itazingatiwa na 
kutekelezwa:- 
(i) Wanufaika wote watapatikana kwa utaratibu wa uwazi; 

(ii) Kuimarisha mfumo wa uchambuzi wa maombi ya mikopo; 

(iii) Kuimarisha mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini; 

(iv) Mikopo ya uwekezaji (Capital Expenditure – CAPEX) itatolewa kwa njia 
ya vifaa (Asset financing), isipokuwa za mtaji wa uendeshaji (Working 
Capital) zitatolewa kwa njia ya fedha taslimu kupitia benki; 

(v) Fedha zitatolewa kwa mfumo wa mkopo kati ya benki na mkopaji, 
kwa kuzingatia kiwango cha riba kilichokubaliwa katika mkataba na 
Mwongozo; 

(vi) Kutoa usaidizi wa kiufundi katika hatua zote za miradi ya vijana ikiwa ni 
pamoja na ujuzi wa eneo husika; na 

(vii) Ukuaji na uendelevu wa Programu utapewa kipaumbele kwa kushirikiana 
na benki washirika ili kuhakikisha mikopo iliyotolewa inarejeshwa kwa 
wakati. 
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3.4 Muda wa uchambuzi wa Maombi ya Mkopo 
Muda wa uchambuzi wa maombi ya mkopo utakuwa muda usiozidi siku 30 za 
kazi kwa kufuata mtiririko ufuatao:- 

(i) Uchakataji wa maombi ya mkopo utakamilika ndani ya siku 14 tokea 
tarehe ya kupokea maombi; na 

(ii) Taasisi za fedha zitatakiwa kukamilisha uhakiki na kutoa fedha kwa 
wanufaika waliokidhi vigezo ndani siku 14 tokea tarehe ya kupokea 

orodha ya wanufaika kutoka OR-MV. 
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SURA YA NNE: 
 

 MGAWANYO WA MAJUKUMU  

 
4.1 Utangulizi 

Sura hii inaelezea mgawanyo wa majukumu wa Wizara na taasisi za sekta ya 
umma na sekta binafsi kwa kuainisha majukumu ya wadau mbalimbali katika 
utekelezaji wa Mwongozo wa utoaji wa Mikopo kupitia Programu ya Kitaifa ya 
Uwezeshaji Vijana Kiuchumi. 

 
4.2 Ofisi ya Rais - Maendeleo ya Vijana 

Ofisi ya Rais, Maendeleo ya Vijana yenye dhamana na vijana itakuwa na jukumu 
la kuratibu na kuwezesha utekelezaji wa Programu ya Kitaifa ya Uwezeshaji 
Vijana Kiuchumi. Aidha, Ofisi itachukua hatua stahiki zinazohusisha upatikanaji 
wa rasimali fedha kwa ajili ya kuwezesha utekelezaji wa Programu. Katika 
kutekeleza jukumu hilo, Ofisi itafanya yafuatayo:- 

(i) Kuratibu na kusimamia Programu ya Kitaifa ya Uwezeshaji Vijana 
Kiuchumi; 

(ii) Kuwasilisha maombi na kupokea fedha kutoka Wizara ya Fedha na 
washirika wa maendeleo kwa ajili ya Programu ya Kitaifa ya Uwezeshaji 
Vijana Kiuchumi; 

(iii) Kutoa mwongozo wa kisera unaohakikisha utoaji wa mikopo unazingatia 
mahitaji na fursa za vijana; 

(iv) Kusimamia utekelezaji wa Mwongozo wa Utoaji Mikopo kupitia Programu 
ya Kitaifa ya Uwezeshaji Vijana Kiuchumi; 

(v) Kuratibu programu maalum ya kuwajengea uwezo wanufaika kabla, 
wakati na baada ya kupata mikopo; 

(vi) Kuratibu utekelezaji wa mikataba ya ushirikiano wa shughuli za wadau 
wanaohusika na utoaji wa mikopo kwa vijana; 

(vii) Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utoaji wa mikopo kwa vijana; 

(viii) Kuratibu zoezi la tathmini la maombi ya mikopo yanayowasilishwa na 
vijana; 

(ix) Kutangaza orodha ya wanufaika waliokidhi vigezo kwa umma; na 
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(x) Kuwasilisha orodha ya wanufaika waliokidhi vigezo kwenye taasisi za 
fedha. 

(xi) Kuhamasisha urejeshwaji wa mikopo kwa vijana; 

(xii) Kuimarisha mazingira ya biashara na uwekezaji; na 

(xiii) Kufungamanisha afua za Programu ya Kitaifa ya Uwezeshaji Vijana 
Kiuchumi na mipango ka kitaifa. 

4.3 Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge, Uratibu na Wenye Ulemavu) 

Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge, Uratibu na Wenye Ulemavu) yenye dhamana 
ya kuratibu uwezeshaji kiuchumi ikiwemo mifuko na programu za uwezeshajhi 
nchini, itatekeleza majukumu yafuatayo:- 

(i) Kuratibu na usimamizi utendaji wa mifuko na programu za uwezeshaji 
zote; 

(ii) Kufuatilia na kutathmini utendaji wa mifuko na programu za uwezeshaji 
yote nchini; na 

(iii) Kuishauri Serikali kuhusu namna bora ya kuongeza ufanisi katika utendaji 
wa mifuko na programu za uwezeshaji zote; na 

(iv) Kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa mifuko na programu za uwezeshaji 
kwa mamlaka mbalimbali. 

4.4 Ofisi ya Waziri Mkuu -TAMISEMI 

Ofisi ya Waziri Mkuu -Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OWM-TAMISEMI) 
ambayo ni msimamizi na mratibu wa shughuli zote zinazofanyika katika 
Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa itasimamia majukumu 
yafuatayo:- 

(i) Kuhakikisha Programu ya Kitaifa ya Uwezeshaji Vijana Kiuchumi 
inatekelezwa kwa ufanisi katika kila Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa; na 

(ii) Kuchambua na kujumuisha taarifa za utekelezaji wa Programu ya Kitaifa 
ya Uwezeshaji Vijana Kiuchumi kutoka Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa za robo mwaka, nusu mwaka na za mwaka na 
kuziwasilisha OR-MV. 
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4.5 Wizara ya Fedha 
Wizara ya Fedha yenye dhamana na fedha itatekeleza majukumu yafuatayo:- 

(i) Kutoa fedha za Programu ya Kitaifa ya Uwezeshaji Vijana Kiuchumi na 
kuziwazilisha OR- MV; 

(ii) Kuhakikisha kuwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
anakagua fedha za Serikali zinazoingia kwenye Programu ya Kitaifa ya 
Uwezeshaji Vijana Kiuchumi ili kuangalia kama zinatekeleza majukumu 
kulingana na malengo ya kuanzishwa kwake; na 

(iii) Kufuatilia matumizi ya fedha za Serikali katika Programu ya Kitaifa ya 
Uwezeshaji Vijana Kiuchumi. 

 
4.6 Wizara za Kisekta 

Wizara za Kisekta zinazoshiriki katika utekelezaji wa Programu ya Kitaifa ya 
Uwezeshaji Vijana Kiuchumi zitakuwa na majukumu yafuatayo: - 

(i) Kushiriki katika uchambuzi wa maombi ya walengwa; 
(ii) Kushiriki katika kujenga uwezo kwa vijana kuhusu ujuzi wa maeneo ya 

kisekta; 
(iii) Kuhamasisha vijana kushiriki katika shughuli za kiuchumi na kuomba 

mikopo; 
(iv) Kuhamasisha urejeshwaji wa mikopo ya vijana; 
(v) Kuimarisha mazingira ya biashara na uwekezaji; na 
(vi) Kufangamanisha afua za Programu ya Kitaifa ya Uwezeshaji Vijana 

Kiuchumi na mipango ka kitaifa. 
 

4.7 Sekretariati za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Kwa kuzingatia mwongozo huu, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa zitakuwa na majukumu yafuatayo:- 

(i) Kuhakiki na kuthibitisha nyaraka za utambulisho za waombaji; 

(ii) Kuhamasisha vijana kushiriki katika shughuli za kiuchumi na kuomba 
mikopo; 

(iii) Kuhamasisha urejeshwaji wa mikopo ya vijana; na 

(iv) Kuimarisha mazingira ya biashara na uwekezaji. 
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4.8 Taasisi za Fedha 

Taasisi za fedha ni wadau muhimu katika utoaji mikopo kupitia Programu ya 
Kitaifa ya Uwezeshaji Vijana Kiuchumi na zitakuwa na majukumu yafuatayo:- 
(i) Kupokea orodha na nyaraka za vijana waliokidhi vigezo vya kupatiwa 

mikopo kutoka OR – MV; 
(ii) Kukamilisha uhakiki wa maombi ya mikopo kwa wakati; 
(iii) Kuhakikisha fedha za mikopo zinatolewa kwa lengo lililokusudiwa; 
(iv) Kuwawezesha vijana kufahamu riba, muda na kiwango cha marejesho 

kabla ya kupokea mkopo; 
(v) Kusaini mikataba ya mikopo na kutoa mkopo kwa vijana; 
(vi) Kuhakikisha marejesho yanafanyika ndani ya muda uliobainishwa katika 

mkataba wa mkopo; 
(vii) Kuhakikisha walengwa waliokidhi vigezo wanapata mikopo ndani ya siku 

14 baada ya kukamilisha nyaraka za maombi ya mkopo; na 
(viii) Kufuatilia na kuandaa taarifa za utoaji na urejeshaji wa mikopo kwa kila 

robo mwaka wa fedha na kuziwasilisha katika OR – MV. 

4.9 Majukumu ya Timu Wataalamu Anuai 

OR-MV itaunda Timu Wataalamu Anuai ambayo inayojumuisha wataalamu 
kutoka katika sekta mbalimbali. Timu hiyo itakuwa na majukumu yafuatayo:- 

(i) Kupitia na kuhakiki sifa za jumla za mwombaji; 
(ii) Kufanya uchambuzi na kupitisha orodha ya majina ya vijana waliokidhi 

vigezo; 
(iii) Kushirikiana na taasisi za fedha kufanya uhakiki kwa waombaji 

wanaopendekezwa na kuwasilisha taarifa ya uhakiki kwa OR-MV; na 
(iv) Kutekeleza majukumu mengine yatakayopangwa na OR-MV. 

 
4.10 Vijana 

Majukumu ya vijana waliojikita kwenye shughuli za kiuchumi ni kama 
yafuatayo:- 

(i) Kuomba mikopo kwa mujibu wa taratibu zilizobainishwa katika mwongozo 
huu; 

(ii) Kushiriki mafunzo kwa ajili ya kujiongezea ujuzi na maarifa; 
(iii) Kutoa taarifa sahihi kuhusu shughuli ya kiuchumi kwa taasisi za fedha na 

mamlaka nyingine pindi zitakapohitajika; 
(iv) Kutumia fedha ya mkopo kwa malengo yaliyokusudiwa; 
(v) Kutekeleza shughuli uliyoombea mkopo kwa weledi na tija; na 

(vi) Kurejesha mikopo kwa wakati. 
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SURA YA TANO: 
 

 MAWASILIANO KWA UMMA  

5.1 Utangulizi 

Mwongozo huu unaweka mfumo wa mawasiliano na wadau utakaozingatia 
ngazi za utawala za Kitaifa, Mkoa na Wilaya ili kuweka msingi wa namna bora 
ya mawasiliano ndani ya Serikali, kati ya Serikali na wadau mbalimbali na 
vijana sambamba na utoaji wa taarifa za ujumla kuhusu Programu ya Kitaifa ya 
Uwezeshaji Vijana Kiuchumi. Pia, Sura hii inaeleza Mpango wa mawasiliano 
kwa umma. 

5.2 Mpango wa Mawasiliano kwa Umma 

Mpango wa Mawasiliano ni muhimu kuhakikisha kuwa wananchi, wadau, 
viongozi wa Serikali, taasisi za fedha na sekta binafsi wanapata taarifa sahihi 
na kwa wakati ili kushiriki kikamilifu katika uendelezaji wa Programu ya Kitaifa 
ya Uwezeshaji Vijana Kiuchumi. Aidha, Mpango wa Mawasiliano unaweka 
msingi wa uwazi na ushirikishwaji katika utekelezaji wa Programu. Utekelezaji 
wa Mpango utawezesha vijana kufahamu fursa na kushiriki, kuongezeka kwa 
ushiriki wa wadau na Programu kuleta matokeo tarajiwa. Malengo ya mpango 
wa mawasiliano ni yafuatayo:- 

(i) Kuelimisha vijana kuhusu fursa na vigezo vya kupata mkopo; 

(ii) Kuhamasisha ushiriki wa vijana kwenye shughuli za kiuchumi; 

(iii) Kujenga uelewa sahihi wa utaratibu wa maombi na utekelezaji; 

(iv) Kuimarisha uwazi na ushirikishwaji wa wadau katika utekelezaji wa 
Programu; 

(v) Kutoa taarifa za mara kwa mara kuhusu hatua za utekelezaji; na 

(vi) Kuratibu mawasiliano baina ya Serikali, wadau na jamii. 
 

Katika kujenga uelewa Mpango wa Mawasiliano utalenga kufikia vijana 
kwa kutumia mitandao ya kijamii, tovuti, vyombo vya habari kama magazeti, 
redio na televisioni. Aidha, taarifa za mikopo zitatolewa katika mikutano 
itakayoratibiwa na Ofisi ya Rais Maendeleo ya Vijana kupitia Jukwaa la Vijana 
na Wiki ya Vijana pamoja na viongozi katika ngazi mbalimbali. 
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5.3 Mfumo wa Mawasiliano na Wadau 

Mfumo wa mawasiliano katika utekelezaji wa Mwongozo wa utoaji wa Mikopo 
kupitia Programu ya Kitaifa ya Uwezeshaji Vijana Kiuchumi utahusisha kuanzia 
ngazi ya Taifa hadi halmashauri. 

 
5.3.1 Ngazi ya Kitaifa 

Msemaji Mkuu wa utendaji wa Programu ya Kitaifa ya Uwezeshaji Vijana 
Kiuchumi katika ngazi ya Kitaifa atakuwa ni Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Maendeleo ya Vijana mwenye dhamana ya kuratibu maendeleo ya vijana nchini. 

5.3.2 Ngazi ya Mkoa 

Mkuu wa Mkoa atakuwa Msemaji Mkuu wa Programu ya Kitaifa ya Uwezeshaji 
Vijana Kiuchumi katika ngazi ya Mkoa kwa mujibu wa Mwongozo huu na kwa 
kuzingatia majukumu yake katika mkoa husika. 

5.3.3 Ngazi ya Wilaya 

Mkuu wa Wilaya atakuwa Msemaji Mkuu wa Programu ya Kitaifa ya Uwezeshaji 
Vijana Kiuchumi katika ngazi za Wilaya kwa mujibu wa Mwongozo huu na kwa 
kuzingatia majukumu yake katika wilaya husika. 

5.3.4 Ngazi ya Halmashauri 

Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa Msemaji Mkuu wa Programu ya Kitaifa 
ya Uwezeshaji Vijana Kiuchumi katika ngazi ya Halmashauri kwa mujibu wa 
Mwongozo huu na kwa kuzingatia majukumu yake katika Halmashauri husika. 
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SURA YA SITA: 
 

 UFUATILIAJI NA TATHMINI  
 
 

6.1 Utangulizi 

Ili kuhakikisha utekelezaji wa Mwongozo wa utoaji mikopo kwa vijana 
unatekelezwa kwa ufanisi na matokeo yake yanaendana na malengo 
yaliyokusudiwa, ni muhimu kuweka mfumo madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini 
kwa lengo la kukusanya, kuchambua na kutumia taarifa za utekelezaji katika 
ngazi zote. 

6.2 Ufuatiliaji 

Ufuatiliaji utafanyika na taarifa zitaandaliwa kila robo mwaka kwa ajili ya 
kubaini changamoto zinazohitaji kurekebishwa mapema wakati wa utekelezaji. 
Ufuatiliaji utawezesha kuangalia utendaji wa Programu ya Kitaifa ya Uwezeshaji 
Vijana Kiuchumi kwa lengo la kuangalia hatua za utekelezaji zilizofikiwa, mikopo 
iliyotolewa, kuangalia kiasi cha fedha kilichotumika katika utekelezaji wa 
Programu husika, na kubainisha upungufu na changamoto katika utekelezaji 
wa Programu. 

Zoezi la ufuatiliaji pamoja na mambo mengine litahusisha kutembelea vijana 
ambao wamepata huduma ikiwa ni pamoja na mikopo yenye gharama na 
masharti nafuu; kuangalia maendeleo ya miradi ya vijana waliopata mikopo; na 
kufanya midahalo na vijana. 

6.3 Tathmini 

Tathmini ya utekelezaji wa Programu ya Kitaifa ya Uwezeshaji Vijana 
Kiuchumi itafanyika kila baada ya mwisho wa mwaka ili kupima utekelezaji wa 
programu kwa kuzingatia vigezo maalumu vya ufanisi, umuhimu, uendelevu 
na kufungamanisha na afua nyingine na matokeo ya muda mrefu. Tathmini ya 
utekelezaji wa Programu ya Kitaifa ya Uwezeshaji Vijana Kiuchumi itafanyika ili 
kubaini masuala mbalimbali ikiwemo:- 

(i) Kuangalia maendeleo na hali ya uchumi wa vijana baada ya kupata 
mikopo; na 

(ii) Kuangalia ufanisi wa shughuli za utekelezaji wa Programu husika; 

(iii) Kubaini iwapo huduma zinazotolewa kwa vijana ni bora au duni; na 

(iv) Kubaini mambo yanayofanikisha au kuathiri utendaji wa Programu. 
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6.4 Viashiria vya Utendaji 

Ufuatuliaji na Tathmini vitafanyika kwa kupima utekelezaji wa Programu na itaangalia 
viashiria vifuatavyo:- 

(i) Ongezeko la kipato kwa vijana wanufaika wa mkopo; 

(ii) Idadi ya vijana waliopata mikopo; 

(iii) Kiwango cha mikopo chechefu; 

(iv) Idadi ya vijana waliojengewa uwezo; 

(v) Idadi ya shughuli za kiuchumi zilizoboreshwa kutokana na programu; 

(vi) Thamani ya mikopo iliyotolewa kwa jinsi, kisekta na kimkoa; 

(vii) Idadi ya viwanda vipya vidogo na vya kati vya vijana vilivyoanzishwa; 

(viii) Idadi ya mashamba mapya ya umwagiliji ya vijana; 

(ix) Idadi ya vitalu vya uchimbaji mdogo wa madini vya vijana; 

(x) Idadi ya vizimba vipya vya ufugaji samaki vya vijana; 

(xi) Idadi ya mikataba ya utoaji huduma na ujenzi inayotekelezwa na vijana; 

(xii) Idadi ya bunifu na gunduzi za vijana; 

(xiii) Idadi ya vijana watajengewa uwezo wa ujuzi katika masuala ya kiuchumi; 

(xiv) Idadi ya ajira za moja kwa moja mpya zilizotengenezwa; na 

(xv) Idadi ya ajira zisizo za moja kwa moja zilizotengenezwa. 

 
6.5 Utoaji wa Taarifa za Utekelezaji 

Mfumo wa kuandaa na kuwasilisha taarifa za Programu ya Kitaifa ya Uwezeshaji 
Vijana Kiuchumi utakuwa kama ifuatavyo:- 

 
(i) Taasisi ya Fedha husika itaandaa taarifa ya kila robo mwaka, nusu mwaka 

na mwaka ya utoaji na urejeshwaji wa mikopo na kuiwasilisha Wizara 
yenye dhamana na Maendeleo ya Vijana kwa hatua zaidi; na 

(ii) Muda wa kuwasilisha taarifa hiyo utakuwa ndani ya siku 15 baada ya 
kukamilika kwa robo mwaka ya utekelezaji. 
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6.6 Hitimisho 

Mwongozo huu ni nyenzo muhimu itakayowezesha utoaji wa mikopo yenye 
gharama na masharti nafuu kwa vijana nchini kupitia taasisi za fedha ili kuleta ufanisi 
uliokusudiwa na Serikali. Dhamira ya Serikali ni kuhakikisha vijana wanaongeza 
kipato chao na kuchangia ukuaji wa uchumi wa nchi. Hivyo, ngazi zote za utekelezaji 
wa Mwongozo huu hazina budi kuhakikisha kuwa walengwa wanapatiwa huduma 
bora zinazokidhi matarajio ya Serikali. 
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VIAMBATISHO 
 

Kiambatisho Na.1: Mchanganuo wa Matumizi ya Shilingi Bilioni 200 
NA. ENEO ASILIMIA KIASI 

1 Viwanda na biashara 25 50,000,000,000 
2 Mifugo na uvuvi 18.5 37,000,000,000 
3 Kilimo 15 30,000,000,000 
4 Maeneo mtambuka 14.5 29,000,000,000 
5 Taasisi ndogo za fedha zinazokopesha 

vijana 
5.5 11,000,000,000 

6 Madini 5 10,000,000,000 
7 Biashara/Kampuni changa 5 10,000,000,000 
8 Bunifu na Gunduzi 5 10,000,000,000 
9 Sanaa na michezo 2.5 5,000,000,000 
10 Biashara ndogondogo 2.5 5,000,000,000 
11 Mafunzo na usimamizi 1.5 3,000,000,000 

 Jumla 100 200,000,000,000 

Kiambatisho Na.2: Kalenda ya Kupokea Fedha kutoka Wizara ya Fedha 
NA. ENEO KIASI Awamu ya 

Kwanza Jan- 
Mach, 2026 

Awamu ya Pili 
Mach-April, 
2026 

Awamu ya Tatu 
April-Juni, 2026 

1 Viwanda na 
Biashara 

50,000,000,000 4,000,000,000 21,000,000,000 25,000,000,000 

2 Kilimo 30,000,000,000 6,000,000,000 20,000,000,000 4,000,000,000 
3 Mifugo na Uvuvi 37,000,000,000 23,685,829,751 0 13,314,170,249 
4 Maeneo 

Mtambuka 
29,000,000,000 0 8,000,000,000 21,000,000,000 

5 Taasisi ndogo 
za fedha 
zinazokopesha 
vijana 

11,000,000,000 0 0 11,000,000,000 

6 Madini 10,000,000,000 0 0 10,000,000,000 
7 Biashara/Kampuni 

changa (start up) 
10,000,000,000 5,000,000,000 0 5,000,000,000 

8 Bunifu na gunduzi 10,000,000,000 0 0 10,000,000,000 

9 Sanaa na michezo 5,000,000,000 5,000,000,000 0 0 

10 Biashara ndogo 
ndogo 

5,000,000,000 5,000,000,000 0 0 

11 Mafunzo na 
Usimamizi 

3,000,000,000 0 0 3,000,000,000 

 
Jumla 200,000,000,000 48,685,829,751 49,000,000,000 102,314,170,249 
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Kiambatisho Na.3: Viashiria 
Na. Eneo la 

Kufuatilia 
Kiashiria Chanzo cha 

Taarifa 
Muda wa 
Kukusanya 
Takwimu 

A: UTOAJI MIKOPO 

1 Utoaji wa 
Mikopo 

Idadi ya vijana waliopata mikopo kwa jinsi 
na mikoa 

Taarifa ya 
robo mwaka 

Robo 
mwaka 

Thamani ya mikopo iliyotolewa kwa jinsi, 
sekta na mikoa 

2 Shughuli 
za 
kiuchumi 
za vijana 

Idadi ya shughuli za kiuchumi za vijana 
zilizoanzishwa kisekta na kimkoa. 

Taarifa ya 
nusu mwaka 

Miezi 6 

Idadi ya viwanda vipya vidogo na vya kati 
vya vijana vilivyoanzishwa 

Idadi ya mashamba mapya ya umwagiliji 
ya vijana 

Idadi ya vitalu vya uchimbaji mdogo wa 
madini vya vijana 

Idadi ya vizimba vipya vya ufugaji samaki 
vya vijana 

Idadi ya mikataba ya utoaji huduma na 
ujenzi inayotekelezwa na vijana 

Idadi ya bunifu na gunduzi za vijana 

Idadi ya shughuli za kiuchumi za vijana 
zilizoanzishwa kimkoa. 

B: UREJESHAJI MIKOPO 
 Urejeshaji 

mikopo 
Mwenendo wa mikopo chechefu Taarifa ya 

robo mwaka 
Robo mwaka 

C: MATOKEO YA KIUCHUMI 
 

1 Hali ya 
umaskini 

Ongezeko la kipato kwa vijana wanufaika 
wa mkopo 

 
Tathmini za 
utendaji wa 
Programu 

 
Kila baada 
ya miaka 
mitatu 

 

2 

 

Ajira 

Idadi ya ajira za moja kwa moja mpya 
zilizotengenezwa 

Idadi ya jira zisizo za moja kwa moja 
zilizotengenezwa. 

D: MAFUNZO 

1 Mafunzo Idadi ya vijana watajengewa uwezo wa 
ujuzi katika masuala ya kiuchumi 

Taarifa ya 
robo mwaka 

Robo mwaka 
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Imeandaliwa Na: 
Ofisi ya Rais-Maendeleo ya Vijana, 

S.L.P 2255, 9 Barabara ya Waziri Mkuu, 
41207 DODOMA. 
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